Log in
Tanzania Educational Motivation Alliance-TEMOA

Tanzania Educational Motivation Alliance-TEMOA

Kyela, Tanzania

Parts of this page are in Swahili. Edit translations

MIKOPO NI MUHIMU SANA CHUONI KULIKO TUNAVYOICHUKULIA

kwa muda mrefu sasa agenda ya mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu imekuwa ikigonga vichwa sana katika jamii. Wengi huamini kuwa mkopo wa chuo hautumiki kama inavyotakiwa na wengine huchukuia kuwa kuwapa mkopo wanafunzi wa elimu ya juu ni kuwafanya wafanye starehe. Wengine wanakwenda mbali na kuamini kuwa ni kwasababu ya mikopo hiyo ndiyo maana wanafunzi wengi wa elimu ya juu wanakosa maadili hasa wawapo chuoni na wanapomaliza.

Hiyo yote ni mitazamo naweza kuiita hasi au chanya kulingana na uelewa wa mtu lakini kwa ujumla wake mkopo wa elimu ya juu ni haki ya mwanafunzi mtanzania yeyote kwanai ndio msingi wa huduma za upatikanaji wa elimu bora katika jamii. mikopo hii kwa kawaida imekuwa ikitolewa na serikali kwa wanafunzi japo kwa sasa zipo taasis mbalimbali zilitangaza kutoa mikopo hiyo. Mkopo wa el;imu ya juu sio sponsorship kama ambavyo tumezoea kwa scholarship ambazo huwa zinatolewa bila kurejeshwa. mkopo huo ni shart urejeshwe na hutolewa kwa makubaliano maalumu baina ya pande mbili.

kwa misiongi ya umuhimu wake; mikopo ndiyo chachu ya elimu bora hapa nchini kwasabu zifuatazo:-

a) kwanza kwa kupitia mikop[o wanafunzi husaidiwa pesa ya ada na matumizi mengine ya chuoni ikiwemo chakula, malzi na usafiri wawapo chuo. ikumbukwe kuwa wanafunzi wangepata wakati mgumu sana kuishi maisha ya chuo kama pesa hii isingelitengwa na kukopeshwa kwao. vyuo vingi viko mjini ambako kila kitu kinahitaji pesa. 

b) pili mkopo huvisaidia vyuo kuweza kujiendesha kwa urahisi. vyuo vingi visingeweza kujiendesha iwapo wanafunzi wake wangekuwa wanachelewa kulipa michango na ada kwa wakati. wanafunzi wanaweza kulipa karo na michango mingine kwa wakati kwasababu wanamikopo lakini bila mikopo hali ingekuwa mbaya sana. hii inamaana kuwa ikiwa watu wengi watakosa mikopo basi uhai wa vyuo vyetu utakuwa hatarini. 

c) tatu mikopo ndiyo hukamilisha dhana ya kuwa chuo kikuu kwa maana kwamba wnafunzi wanaweza kufanya maingiliano bila kujali kwasababu hawana vikwazo vya uchumi. za kushiriki shughuli mbali mbali za kimaisha na kijamii bila wasiwasi kitu ambacho ndio dhana ya chuo kikuu. 

RAI YANGU:

mikopo ya elimu ya juu isichukuliwe tofauti na malengo yake kwani hakuna mtu au niseme ni watanzania wachache sana wanaoweza kuishi chuoni bila mikopo. mikopo hukamilisha adhma ya chuo. mikopo ya chuo itolewe kwa kuzingatia umuhimu wake na hivyo basi kama pesa inayotengwa ni ndogo kuwagawia wanafunzi wote basi kuwekwe utaratibu wa kuwagawanya wote kiasi kidogo ili mradi kila mmoja apate pesa ya 'Meals & Accomodatio' ambayo ndiyo msingi kwa wanafunzi wa chuoni. 

serikali iangalie namna ya kuondoa tofauti ya asilimia miongoni mwa waombaji ambazo hazina ulazima. Kama inawezekana iwape hata 50% kila mmoja ili kila mtu apambanena hali yake.

Ahsanteni sana.

BBMwasokwa

November 19
« Previous

Add a comment

Your name:
Your location:
Your email:
(optional)
Your email address will not be published.